Investor Relations & KPIs·25/9/2026 · bởi Hải H Nguyễn

Traction Startup Là Gì & Nhà Đầu Tư Việt Kỳ Vọng Con Số Ra Sao Ở Từng Giai Đoạn?

Traction không chỉ là "có khách hàng". Bài viết giải thích định nghĩa traction theo từng mô hình SaaS, marketplace, consumer app và ngưỡng tối thiểu nhà đầu tư Việt Nam dùng để lọc hồ sơ ở giai đoạn Pre-Seed, Seed và Series A.

Bạn vừa gặp một nhà đầu tư. Pitch xong 20 phút, họ gật đầu lịch sự rồi hỏi một câu: "Traction hiện tại của bạn là gì?" Và bạn bắt đầu nói về số lượt tải app, số người dùng đăng ký, số hợp đồng LOI đã ký… Nhà đầu tư im lặng ghi chép, nhưng buổi hôm đó không có email follow-up nào. Bạn không hiểu tại sao — sản phẩm tốt, team mạnh, thị trường lớn, nhưng deal vẫn không về đến term sheet.

Vấn đề không phải bạn thiếu traction. Vấn đề là bạn đang trình bày sai loại traction, hoặc đúng loại nhưng sai con số so với kỳ vọng của giai đoạn bạn đang gọi vốn. Sau hơn 14 năm làm việc trực tiếp với hàng trăm founder Việt Nam và review hàng trăm hồ sơ gọi vốn thật, tôi thấy đây là một trong những lý do thầm lặng nhất khiến hồ sơ bị loại ngay từ vòng sàng lọc đầu tiên — trước cả khi nhà đầu tư đọc đến slide tài chính.

Bài viết này sẽ đi thẳng vào định nghĩa traction theo từng mô hình kinh doanh, framework đọc kỳ vọng của nhà đầu tư theo giai đoạn, và ngưỡng con số tối thiểu mà các quỹ Việt Nam thường dùng để lọc hồ sơ — không phải lý thuyết sách giáo khoa, mà là số thực chiến từ thị trường.

Vì sao traction startup là gì quan trọng hơn bạn nghĩ

Nhiều founder hiểu traction theo nghĩa rất rộng và rất mơ hồ: "bằng chứng thị trường chấp nhận sản phẩm". Định nghĩa đó đúng nhưng vô dụng trong thực tế gọi vốn, vì nó không giúp bạn biết mình đang thiếu cái gì, và cũng không giúp nhà đầu tư so sánh bạn với 50 hồ sơ khác trong tuần đó.

Điều nhà đầu tư thực sự muốn biết khi hỏi traction là: tốc độ tăng trưởng của tín hiệu quan trọng nhất trong mô hình kinh doanh của bạn đang đi theo hướng nào, và nó có thể dự báo khả năng scale hay không. Một startup SaaS B2B với 15 khách hàng trả tiền và churn rate 2%/tháng tốt hơn nhiều so với một consumer app có 50.000 user đăng ký nhưng DAU/MAU ratio dưới 10%. Con số tuyệt đối không phải traction — tốc độ và chất lượng của con số đó mới là traction.

Tại Việt Nam, khoảng cách thông tin giữa founder và nhà đầu tư về định nghĩa traction còn lớn hơn so với thị trường Singapore hay Indonesia. Quỹ nội địa và quỹ ngoại có kỳ vọng khác nhau. Giai đoạn Pre-Seed, Seed, Series A có benchmark khác nhau hoàn toàn. Và mỗi mô hình kinh doanh lại có KPI traction ưu tiên riêng. Nắm sai một trong ba chiều này, bạn sẽ đang trả lời câu hỏi mà không ai hỏi.

Insight từ 14 năm thực chiến: "Traction không phải con số bạn tự hào nhất — traction là con số nhà đầu tư của giai đoạn đó dùng để lọc. Nếu bạn không biết họ đang lọc theo chỉ số nào, bạn đang pitch trong bóng tối."
— Hải H Nguyễn, CEO BeginGuru

Framework đọc kỳ vọng traction theo giai đoạn và mô hình

Bước 1: Xác định đúng loại traction cho mô hình của bạn

Trước khi nói đến con số, bạn phải biết mình đang chứng minh điều gì. Ba mô hình phổ biến nhất tại Việt Nam có KPI traction ưu tiên hoàn toàn khác nhau:

SaaS B2B: Chỉ số ưu tiên là số khách hàng trả tiền (paying customers), Annual Recurring Revenue (ARR), Net Revenue Retention (NRR) và churn rate hàng tháng. Số lượt đăng ký dùng thử hay số tài khoản miễn phí gần như không có giá trị trong cuộc hội thoại với nhà đầu tư ở giai đoạn Seed trở đi. Nhà đầu tư muốn thấy bằng chứng ai đó đang móc ví ra trả tiền đều đặn và không rời bỏ.

Marketplace (B2B hoặc B2C): Chỉ số ưu tiên là Gross Merchandise Value (GMV), tỉ lệ tăng trưởng GMV MoM (tháng qua tháng), số lượng supplier/buyer active trên nền tảng, và take rate. Đặc biệt quan trọng: tỉ lệ giao dịch lặp lại (repeat transaction rate) — một marketplace mà phần lớn GMV đến từ khách hàng mới liên tục thì không phải marketplace khoẻ, đó là công ty đang mua tăng trưởng bằng chi phí marketing.

Consumer App (B2C, app mobile hay web): Chỉ số ưu tiên là Monthly Active Users (MAU), Daily Active Users (DAU), tỉ lệ DAU/MAU (còn gọi là "stickiness"), retention D1/D7/D30, và nếu có monetization thì thêm ARPU (Average Revenue Per User). Số lượt tải về hay tổng đăng ký là vanity metric — nhà đầu tư bỏ qua nhanh lắm.

Bước 2: Đọc ngưỡng kỳ vọng theo giai đoạn

Đây là phần quan trọng nhất và cũng là phần ít founder nắm rõ nhất. Nhà đầu tư Việt Nam — đặc biệt các quỹ có LP nội địa và quỹ khu vực đang focus vào Việt Nam — thường dùng các ngưỡng sau để sàng lọc ban đầu:

Pre-Seed (gọi vốn lần đầu, thường dưới $500K): Ở giai đoạn này, traction chưa cần lớn nhưng phải có "proof of concept" rõ ràng. Với SaaS: ít nhất 3–5 paying pilot customers (dù doanh thu nhỏ, kể cả $50–200/tháng/khách). Với marketplace: ít nhất 20–50 giao dịch thật đã xảy ra, không phải chỉ số đăng ký. Với consumer app: 1.000–5.000 MAU với retention D7 trên 20%. Đây là ngưỡng để nhà đầu tư biết rằng bạn đã ra khỏi giai đoạn "idea on slide".

Seed (thường $500K–$2M): Đây là giai đoạn traction bắt đầu phải có xu hướng tăng trưởng rõ ràng. SaaS: ARR từ $50K–$150K, MoM growth 10–15%, churn dưới 3%/tháng. Marketplace: GMV tăng trưởng 15–25% MoM trong ít nhất 3 tháng liên tiếp, take rate đã được kiểm chứng. Consumer app: MAU 10.000–50.000, DAU/MAU trên 20%, retention D30 trên 10%. Nếu bạn đang pitch Seed mà chỉ có con số Pre-Seed, hồ sơ sẽ bị xếp vào hàng đợi chờ traction thêm — hay nói thẳng hơn là bị từ chối lịch sự.

Series A (thường $2M–$8M tại thị trường Việt Nam): Traction phải chứng minh được product-market fit và đơn vị kinh tế (unit economics) dương hoặc có lộ trình rõ ràng đến dương. SaaS: ARR $300K–$1M+, NRR trên 110%, churn dưới 1,5%/tháng. Marketplace: GMV ổn định tăng trưởng, gross margin trên 40%, có cohort retention cho thấy khách hàng quay lại. Consumer app: MAU 100.000+, ARPU rõ ràng, CAC payback period dưới 12 tháng. Đây là giai đoạn nhà đầu tư bắt đầu nhìn vào cohort analysis, không chỉ tổng số.

Bước 3: Chuẩn bị traction narrative — không chỉ là con số

Con số là điều kiện cần, không phải điều kiện đủ. Nhà đầu tư cần hiểu tại sao con số đó có ý nghĩa trong bối cảnh thị trường của bạn. Một startup edtech B2C ở Việt Nam với 8.000 MAU có thể tốt hơn một startup tương tự ở Mỹ với 50.000 MAU nếu retention và willingness-to-pay của người dùng Việt Nam cao hơn đáng kể. Khi trình bày traction, hãy luôn kết hợp: con số tuyệt đối + tốc độ tăng trưởng + ngữ cảnh thị trường + xu hướng của cohort gần nhất.

Bảng ngưỡng traction tối thiểu theo mô hình và giai đoạn

Mô hình / Giai đoạn Pre-Seed Seed Series A
SaaS B2B 3–5 paying pilots, dù nhỏ ARR $50K–$150K, churn <3%/tháng, MoM growth 10–15% ARR $300K–$1M+, NRR >110%, churn <1,5%/tháng
Marketplace 20–50 giao dịch thật, take rate thử nghiệm GMV tăng 15–25% MoM, repeat transaction >30% GMV ổn định, gross margin >40%, cohort retention rõ
Consumer App 1K–5K MAU, D7 retention >20% MAU 10K–50K, DAU/MAU >20%, D30 retention >10% MAU 100K+, ARPU rõ, CAC payback <12 tháng
Fintech / Lending Số hồ sơ thật đã xử lý, NPL sơ bộ Disbursement volume tăng đều, NPL <5%, repeat borrower >40% Portfolio chất lượng, unit economics dương, license rõ ràng
D2C / E-commerce Doanh thu thật, ít nhất 3 tháng có số liệu GMV/Revenue tăng 20%+ MoM, gross margin >30% Contribution margin dương, LTV:CAC >3:1

Ví dụ thực tế: traction yếu và traction mạnh

❌ Yếu — SaaS B2B Logistics (giai đoạn Seed)

Một startup cung cấp phần mềm quản lý kho cho doanh nghiệp vừa và nhỏ pitch Seed với số liệu: "2.000 tài khoản đăng ký, 15 doanh nghiệp đang dùng bản miễn phí, 3 LOI từ khách hàng tiềm năng." Nghe có vẻ ổn, nhưng không có dòng tiền thật, không có churn data, và LOI không phải hợp đồng có giá trị ràng buộc. Nhà đầu tư không thể định giá rủi ro. Kết quả: yêu cầu quay lại khi có ít nhất $30K ARR từ paying customers.

✅ Mạnh — SaaS B2B Logistics (giai đoạn Seed)

Một startup tương tự trong ngành logistics B2B tại Việt Nam pitch với: "12 doanh nghiệp đang trả tiền, ARR đạt $72K, churn 0% trong 6 tháng gần nhất, MoM growth 18% trong quý vừa rồi, NPS từ khách hàng hiện tại đạt 52." Đây là traction Seed thuyết phục — không phải vì con số lớn, mà vì nó chứng minh retention, growth momentum, và customer satisfaction cùng lúc.

❌ Yếu — Consumer App EdTech B2C (giai đoạn Pre-Seed)

Một app học tiếng Anh cho học sinh cấp 2 pitch Pre-Seed với: "50.000 lượt tải trong 2 tháng đầu, 8.000 tài khoản đã tạo." Nghe ấn tượng, nhưng không có MAU, không có retention, không có bất kỳ số liệu engagement nào. Nhà đầu tư hỏi DAU/MAU — founder không biết. Đây là traction "phồng" bằng marketing đầu kỳ, không phải tín hiệu product-market fit thật.

✅ Mạnh — Consumer App EdTech B2C (giai đoạn Pre-Seed)

Một app học từ vựng tiếng Anh khác pitch Pre-Seed với: "3.200 MAU sau 6 tuần organic, D7 retention 31%, D30 retention 14%, 18% trong số đó đã nâng cấp lên gói premium $2/tháng." Con số tuyệt đối nhỏ hơn nhiều, nhưng traction này kể một câu chuyện rõ ràng: người dùng quay lại, họ trả tiền, và acquisition cost gần bằng 0 vì 100% organic.

Ngành / Tình huống Chỉ số traction ưu tiên Ngưỡng Seed tối thiểu tham khảo
Healthtech B2C Số lượt tư vấn/khám thật, repeat rate, NPS 500+ lượt/tháng, repeat rate >25%
Proptech Marketplace Số giao dịch thật, take rate, agent retention 50+ giao dịch/tháng, tăng trưởng 3 tháng liên tiếp
F&B Tech / Cloud Kitchen Số đơn/tháng, gross margin, unit payback Gross margin >35%, 1 outlet đã breakeven
HRTech SaaS Paying clients, seat expansion, NRR 8–10 paying clients, NRR >100%
AgriTech B2B Số nông dân/đối tác active, transaction volume 200+ nông dân active, GMV tăng đều 4 tháng

Sai lầm thường gặp khi trình bày traction với nhà đầu tư

Sai lầm 1: Dùng vanity metric thay cho signal metric. Đây là lỗi phổ biến nhất — founder báo cáo tổng số tải app, tổng số đăng ký, số follower mạng xã hội như thể đó là bằng chứng traction. Những con số này không thể hiện giá trị thật vì không có friction — ai cũng có thể download rồi bỏ. Cách sửa: luôn đi kèm ít nhất một chỉ số chất lượng (retention, churn, repeat rate, NPS) bên cạnh con số tổng. Một con số nhỏ hơn nhưng có chất lượng cao hơn sẽ thuyết phục hơn nhiều.

Sai lầm 2: Trình bày traction không phù hợp với giai đoạn gọi vốn. Một startup gọi Series A nhưng pitch traction ở mức Pre-Seed (vài trăm user, doanh thu vài chục triệu đồng) không phải là trung thực — đó là sai chiến lược. Ngược lại, một startup Pre-Seed cố nhồi nhét quá nhiều số liệu chưa có ý nghĩa thống kê cũng làm nhà đầu tư mất tin tưởng. Cách sửa: trước khi pitch, hãy tra benchmark ngưỡng traction của đúng giai đoạn bạn đang gọi và tự so sánh trung thực.

Sai lầm 3: Không có dữ liệu cohort, chỉ có tổng cộng. Khi nhà đầu tư hỏi "retention của bạn như thế nào?", câu trả lời "chúng tôi có 20.000 user đang active" không trả lời câu hỏi. Họ muốn biết trong số những người dùng bắt đầu tháng 1, tháng 3, tháng 6 — bao nhiêu phần trăm vẫn còn active sau 30, 60, 90 ngày. Không có cohort analysis là một trong những điểm trừ nặng nhất ở giai đoạn Seed và Series A. Cách sửa: bắt đầu track cohort từ ngày đầu ra sản phẩm, dù chỉ bằng Google Sheets.

Sai lầm 4: Trình bày traction tốt nhưng không giải thích được "tại sao tăng trưởng". Có những startup có traction ấn tượng trong một tháng cụ thể nhờ một sự kiện bất thường — được báo lớn đưa tin, viral trên TikTok, hoặc chạy campaign giảm giá mạnh. Nếu nhà đầu tư phát hiện growth spike đó không bền vững và bạn không chủ động giải thích, họ sẽ tự rút ra kết luận tiêu cực. Cách sửa: luôn chú thích nguyên nhân của các điểm bất thường trong biểu đồ traction, và chỉ rõ phần tăng trưởng nào là organic/sustainable.

Sai lầm 5: Bỏ qua unit economics khi trình bày traction. Từ giai đoạn Seed trở đi, traction phải đi kèm với ít nhất dấu hiệu ban đầu của unit economics. Qua hàng trăm hồ sơ được review trên nền tảng AI Agent của BeginGuru, một trong những lỗi phổ biến nhất là founder trình bày doanh thu tăng trưởng tốt nhưng hoàn toàn bỏ trắng phần CAC, LTV, và gross margin per unit. Nhà đầu tư nhìn vào đó thấy ngay: bạn đang tăng trưởng nhưng chưa biết mình đang kiếm tiền hay đang đốt tiền. Cách sửa: dù chưa có số liệu hoàn hảo, hãy luôn cung cấp ước tính CAC và gross margin kèm phương pháp tính.

Checklist áp dụng ngay trước khi pitch traction với nhà đầu tư

  • ☐ Xác định rõ 2–3 chỉ số traction ưu tiên phù hợp với mô hình kinh doanh (SaaS/marketplace/consumer app/fintech), không liệt kê tràn lan
  • ☐ So sánh con số traction hiện tại với ngưỡng benchmark của đúng giai đoạn gọi vốn (Pre-Seed / Seed / Series A)
  • ☐ Chuẩn bị dữ liệu cohort ít nhất 3 tháng gần nhất — D7, D30 retention hoặc monthly cohort revenue nếu là SaaS
  • ☐ Tính và trình bày được ít nhất một chỉ số chất lượng đi kèm con số tổng (churn rate, repeat rate, NPS, hoặc NRR)
  • ☐ Giải thích rõ nguyên nhân của bất kỳ growth spike hoặc dip bất thường nào trong biểu đồ traction 6 tháng gần nhất
  • ☐ Kết nối traction với unit economics sơ bộ: CAC hiện tại là bao nhiêu, gross margin per customer/transaction là bao nhiêu
  • ☐ Chuẩn bị câu trả lời cho câu hỏi "traction này có thể duy trì và scale được không, bằng cách nào?" — không chỉ số liệu quá khứ mà còn forward-looking logic
  • ☐ Tự chấm hồ sơ theo 5 tiêu chí chuẩn (Business Foundation, Team & BOD, Fundraising Readiness, Valuation Readiness, VC Fit) trước khi đi gặp nhà đầu tư

Traction không phải thứ bạn "có" hay "không có" — đó là câu chuyện bạn kể bằng số liệu, và câu chuyện đó phải phù hợp đúng với kỳ vọng của từng giai đoạn, từng loại nhà đầu tư, từng mô hình kinh doanh. Nếu bạn chưa chắc hồ sơ của mình đang mạnh hay yếu ở tiêu chí nào — đặc biệt là phần Fundraising Readiness và VC Fit — bạn có thể dùng AI Agent của BeginGuru tại agent.beginguru.com để tự chấm điểm hồ sơ miễn phí theo đúng 5 tiêu chí mà nhà đầu tư thực tế đang dùng để lọc. Và nếu bạn muốn đi sâu hơn vào toàn bộ hành trình từ định giá, xây BOD, đến đàm phán term sheet, bộ 5 ebook gọi vốn thực chiến tại ebook.beginguru.com là tài liệu tôi đã viết từ kinh nghiệm làm việc trực tiếp với hàng trăm founder Việt Nam — không phải dịch từ sách nước ngoài.

Câu hỏi thường gặp

Traction startup là gì theo định nghĩa nhà đầu tư thực sự dùng?

Traction là bằng chứng định lượng cho thấy sản phẩm đang được thị trường chấp nhận với tốc độ tăng trưởng có thể dự báo khả năng scale. Nhà đầu tư không chỉ nhìn con số tuyệt đối mà còn xem tốc độ tăng trưởng, chất lượng retention, và liệu unit economics có đang cải thiện theo thời gian hay không.

Startup Seed cần traction bao nhiêu để nhà đầu tư Việt Nam xem xét?

Phụ thuộc vào mô hình: SaaS B2B cần ARR $50K–$150K với churn dưới 3%/tháng; marketplace cần GMV tăng 15–25% MoM ít nhất 3 tháng liên tiếp; consumer app cần MAU 10.000–50.000 với DAU/MAU trên 20% và D30 retention trên 10%. Đây là ngưỡng tham khảo phổ biến tại thị trường Việt Nam.

Traction của SaaS và marketplace khác nhau như thế nào khi pitch nhà đầu tư?

SaaS ưu tiên ARR, churn rate và Net Revenue Retention — nhà đầu tư muốn thấy doanh thu định kỳ ổn định và khách hàng không rời bỏ. Marketplace ưu tiên GMV, take rate và repeat transaction rate — nhà đầu tư muốn thấy nền tảng tạo ra thanh khoản thật và người dùng quay lại giao dịch mà không cần khuyến mãi liên tục.

Vanity metric khác signal metric như thế nào trong báo cáo traction?

Vanity metric là con số trông lớn nhưng không phản ánh giá trị thật, như tổng lượt tải app hay số tài khoản đăng ký. Signal metric là con số cho thấy hành vi thật của người dùng, như DAU/MAU ratio, D30 retention, churn rate hay repeat purchase rate. Nhà đầu tư bỏ qua vanity metric rất nhanh.

Thuật ngữ liên quan

Miễn phí

Hồ sơ gọi vốn của bạn được mấy điểm?

Upload pitch deck, AI chấm điểm 0–100 theo 5 tiêu chí VC chỉ trong vài phút — train từ 26.000 giờ thực chiến của Hải H Nguyễn.

Review hồ sơ miễn phí →
Hải H Nguyễn

Hải H Nguyễn

Forbes 30 Under 30 Asia 2017 · Founder BeginGuru

14 năm kinh nghiệm gọi vốn thực chiến, hơn 26.000 giờ làm việc với founders. Đã hỗ trợ hơn 200 founders — 16 người gọi được tổng cộng 300+ tỷ VND.